Bên cạnh hoạt động dạy và học, việc củng cố và nâng cao các kĩ năng mềm cho giáo viên là một trong những hoạt động được Ban giám hiệu trường THCS Thanh Xuân Trung rất chú trọng đầu tư. Thấu hiểu những khó khăn của các thầy cô giáo trong công tác chủ nhiệm, đồng thời nhận thấy kĩ năng giao tiếp là kĩ năng thiết yếu trong mọi thời đại, Ban giám hiệu trường THCS Thanh Xuân Trung đã tổ chức buổi tập huấn “Công tác chủ nhiệm lớp và kĩ năng giao tiếp trong trường học”.
Tham dự chương trình có TS. Vũ Hoài Phương - Giảng viên Học viện Báo chí và Tuyên truyền, một trong những “chuyên gia” nổi tiếng trong lĩnh vực truyền thông - truyền cảm hứng. Về phía nhà trường có Thạc sĩ Trịnh Hồng Vân - Bí thư chi bộ, Hiệu trưởng trường THCS Thanh Xuân Trung và toàn thể Hội đồng Sư phạm nhà trường.
![Nhấn vào ảnh để phóng to](http://84866dde8c.vws.vegacdn.vn/UploadImages/thcsthanhxuantrung/2023_5/14/picture2_1452023219.jpg?w=1130)
Thạc sĩ Trịnh Hồng Vân - Bí thư chi bộ, Hiệu trưởng trường THCS Thanh Xuân Trung (áo cam) chụp ảnh lưu niệm cùng TS. Vũ Hoài Phương - Giảng viên Học viện Báo chí và Tuyên truyền.
Điểm mới của buổi tập huấn lần này là tăng tính chủ động và thực hành ứng dụng thực tế. Thông qua những tình huống cụ thể trong cuộc sống sinh hoạt và tại nhà trường, các thầy cô giáo được củng cố lại những kiến thức lí thuyết cơ bản về kĩ năng giao tiếp, nguyên tắc lịch sự và vận dụng thành thạo để giải quyết các tình huống giao tiếp, ứng xử hàng ngày.
![Nhấn vào ảnh để phóng to](http://84866dde8c.vws.vegacdn.vn/UploadImages/thcsthanhxuantrung/2023_5/14/picture3_1452023219.jpg?w=1130)
Buổi tập huấn chú trọng tăng tính chủ động và thực hành ứng dụng thực tế thông qua những tình huống cụ thể.
Buổi tập huấn cũng là dịp để các thầy cô giáo nâng cao kỹ năng ứng xử, phát triển văn hóa giao tiếp tại nhà trường, góp phần xây dựng trường học thân thiện - hiện đại - hạnh phúc, đáp ứng yêu cầu hội nhập quốc tế của thời đại mới. Đây là hoạt động thực sự có ý nghĩa của trường THCS Thanh Xuân Trung.
Một số hình ảnh của chương trình:
![Nhấn vào ảnh để phóng to](http://84866dde8c.vws.vegacdn.vn/UploadImages/thcsthanhxuantrung/2023_5/14/picture4_1452023219.jpg?w=1130)
Tập thể Hội đồng Sư phạm trường THCS Thanh Xuân Trung.
![Nhấn vào ảnh để phóng to](http://84866dde8c.vws.vegacdn.vn/UploadImages/thcsthanhxuantrung/2023_5/14/picture5_1452023219.jpg?w=1130)
Toàn cảnh buổi tập huấn.
![Nhấn vào ảnh để phóng to](http://84866dde8c.vws.vegacdn.vn/UploadImages/thcsthanhxuantrung/2023_5/14/picture6_1452023219.jpg?w=1130)
Một tình huống giao tiếp giữa GVCN và PHHS được các thầy cô giáo mô phỏng lại.
![Nhấn vào ảnh để phóng to](http://84866dde8c.vws.vegacdn.vn/UploadImages/thcsthanhxuantrung/2023_5/14/picture7_1452023219.jpg?w=1130)
![Nhấn vào ảnh để phóng to](http://84866dde8c.vws.vegacdn.vn/UploadImages/thcsthanhxuantrung/2023_5/14/picture8_1452023219.jpg?w=1130)
![Nhấn vào ảnh để phóng to](http://84866dde8c.vws.vegacdn.vn/UploadImages/thcsthanhxuantrung/2023_5/14/picture9_1452023219.jpg?w=1130)
Các thầy cô hào hứng tham gia trả lời câu hỏi đưa ra cách ứng xử trong tình huống thực tế.
![Nhấn vào ảnh để phóng to](http://84866dde8c.vws.vegacdn.vn/UploadImages/thcsthanhxuantrung/2023_5/14/picture10_1452023219.jpg?w=1130)
TS. Vũ Hoài Phương - Giảng viên Học viện Báo chí và Tuyên truyền (bên trái) đã truyền cảm hứng cho tất cả Hội đồng Sư phạm trường THCS Thanh Xuân Trung.